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MUONGOZO WA UTOAJI WA BIDHAA ZA CHAKULA NA VIPODOZI KATIKA VITUO 

VYA FORODHA KWA BIDHAA ZINAZOSAFIRISHWA BAINA YA TANZANIA BARA NA 

ZANZIBAR. 

1. UTANGULIZI 

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na Wakala wa Chakula Dawa na Vipodozi (ZFDA) ni 

taasisi za serikali zilizoanzishwa chini ya sheria kwa lengo la kusimamia na kudhibiti 

usalama na ubora wa bidhaa za Chakula na Vipodozi zinazozalishwa nchini na zile 

zinazotoka nje ya nchi. 

Kwa lengo la kurahisisha ufanyaji wa biashara baina ya Tanzania bara na Zanzibar 

taasisi hizi ziliingia makubaliano mnamo mwaka 2021 katika  kusimamia usalama wa 

chakula na vipodozi ili kutatua changamoto zilizokuwa zikijitokeza katika utekelezaji 

wa  sheria zinazosimamia masuala ya usalama na ubora wa chakula na vipodozi 

Tanzania.  

2. LENGO LA MUONGOZO. 

Kuweka utaratibu wa kufuatwa na wafanyabiashara wanaosafirisha bidhaa za Chakula 

na Vipodozi baina ya pande mbili za Muungano katika vituo vya forodha ili kuepusha 

usumbufu unaoweza kujitokeza wakati wa utoaji wa bidhaa hizo. 

Aidha muongozo huu utawawezesha wafanyabiashara kufanya shughuli zao bila 

kuathiri matakwa ya sheria zinazosimamia  usalama na ubora wa Chakula na Vipodozi 

ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

3. WIGO WA MUONGOZO 

Muongozo huu utahusika na bidhaa za chakula na vipodozi zinazozalishwa ndani na 

nje ya Tanzania isipokuwa kwa bidhaa ambazo zinalenga makundi yenye mahitaji 

maalum ya lishe ikiwemo vyakula nyongeza na fomula za watoto, bidhaa zilizokatazwa 

au kuzuiwa kisheria na bidhaa zote ambazo huingizwa kwa vibali au ruhusa maalum.  

4. UTARATIBU WA UTOAJI WA BIDHAA ZA CHAKULA NA VIPODOZI KATIKA 

VITUO VYA FORODHA. 

 

4.1. Bidhaa zinazozalishwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

4.1.1. Mfanyabiashara awe na uthibisho wa usajili wa jengo lililosajiliwa na taasisi 

ya TBS au ZFDA analokwenda kuhifadhia bidhaa za chakula na vipodozi.  
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4.1.2. Pamoja na nyaraka za kiforodha za mzigo mfanyabiashara anatakiwa 

kuwasilisha cheti cha usajili au leseni ya ubora wa bidhaa kutoka taasisi ya 

ZFDA au TBS.  

4.1.3. Kwa bidhaa ambazo hazina ithibati ya ubora, mfanyabiashara anapaswa 

kuwasilisha cheti cha usajili wa bidhaa na majibu ya vipimo vya maabara 

yaliyotolewa ndani ya miezi mitatu (3) yanayoendana na mzigo 

unaosafirishwa pamoja na kibali cha kusafirisha kilichotolewa na upande 

husika. 

 

4.2. Bidhaa zinazoingia kutoka nje ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

4.2.1. Mfanyabiashara awe na uthibisho wa usajili wa jengo lililosajiliwa na taasisi 

ya TBS au ZFDA analokwenda kuhifadhia bidhaa za chakula na vipodozi.  

4.2.2. Pamoja na kukidhi taratibu nyingine za uingizaji wa bidhaa, mfanyabiashara 

anatakiwa kuwasilisha cheti cha usajili au leseni ya ubora wa bidhaa kutoka 

taasisi ya ZFDA au TBS.  

4.2.3. Iwapo aliyesajili bidhaa sie anaesafirisha, anaesafirisha atatakiwa 

kuwasilisha cheti cha usajili kutoka kwa aliyeisajili pamoja na utambulisho 

wa ruhusa ya utumiaji wa kibali hicho.  

 

 

 


